मिठाचे जास्त सेवन आरोग्यासाठी अतिशय हानिकारक, वजन वाढण्याचे मुख्य कारण आहे मीठ…

तुम्ही याआधी कधी विचार केला नसेल, पण हे खरे आहे की तुम्ही जेवढे मीठ खाता त्याचा तुमच्या लठ्ठपणावरही परिणाम होतो. आम्ही तुम्हाला सांगतो की मिठाच्या अतिसेवनामुळे लठ्ठपणा वाढू लागतो आणि त्यातून अनेक समस्या सुरू होतात. एखाद्या व्यक्तीने किती मीठ खावे आणि जास्त मीठ तुमची चरबी वाढवण्यासाठी कसे कार्य करते ते जाणून घेऊया.

पाणी साचू लागते – जेव्हा तुम्ही जास्त मीठ खाण्यास सुरुवात करता तेव्हा तुमच्या शरीरात जास्त पाणी साचते. तुम्हाला सांगतो की यामुळे वजन वाढू लागते. जरी ही काही मोठी समस्या नाही, कारण जर तुम्ही जास्त प्रमाणात मिठाचे सेवन कमी केले तर पाणी बाहेर पडेल आणि वजन पुन्हा कमी होईल.

भूक लागते – तुम्ही जास्त मीठ खाल्ल्यास भूक लवकर लागते. म्हणून, जेव्हाही तुम्ही बाहेर पॅकेज केलेले अन्न घेता तेव्हा लेबल वाचा, जास्त प्रमाणात सोडियम टाळा. तसेच, खारट प्रक्रिया केलेल्या पदार्थांमध्ये साखरेचे प्रमाण जास्त असते. तुम्हाला आधीच माहित आहे की या सगळ्यामुळे शरीरात चरबी वाढू लागते.

इन्सुलिनचे प्रमाण जास्त होते – अनेक संशोधनात असे समोर आले आहे की, तुम्ही जास्त मीठ खाल्ल्यास शरीरात इन्सुलिन जास्त बनू लागते. इन्सुलिनच्या वाढीमुळे शरीरात चरबी राहते, शरीराचे वजन वाढते. मीठ हे एक अत्यावश्यक इलेक्ट्रोलाइट आहे, परंतु तुम्ही ते कमी प्रमाणात सेवन केले पाहिजे, विशेषत: जर तुम्ही प्रक्रिया केलेले पदार्थ आणि परिष्कृत स्त्रोतांकडून मीठ घेत असाल.

मीठ किती खावे : इतर घटकांप्रमाणे आपल्या शरीरालाही सोडियमची गरज असते, जे मीठात जास्त प्रमाणात आढळते. त्यामुळे मिठाचे सेवन आपल्या शरीरासाठी खूप महत्त्वाचे आहे. अमेरिकन हार्ट असोसिएशनच्या मते, एखाद्या व्यक्तीने एका दिवसात 1500-2000 मिलीग्राम सोडियमपेक्षा जास्त सेवन करू नये.

ब्लड प्रेशर सारखे अनेक आजार जास्त प्रमाणात सोडियममुळे सुरु होतात आणि ते कोणत्याही मोठ्या आजाराचे कारण बनू शकतात. दुसरीकडे, मीठ कमी प्रमाणात खाल्ले तर ते देखील शरीरासाठी हानिकारक असू शकते.

म्हणून, पूर्णपणे निरोगी व्यक्तीच्या शरीराला दररोज 6 ग्रॅमपेक्षा कमी मीठ आवश्यक असते, म्हणजे सुमारे एक चमचे, परंतु भारतीय दररोज त्यांच्या आहारात 8 ते 10 ग्रॅम मीठ विविध माध्यमांद्वारे घेतात. तथापि, असे म्हटले जाते की उच्च रक्तदाब असलेल्या लोकांनी दररोज 2/3 चमचे किंवा एक चमचाच (1600 मिलीग्राम सोडियम) पेक्षा कमी मीठ खावे.

Leave a Reply

Your email address will not be published.