इअरफोन करू शकतो तुम्हाला बहिरा, ही लक्षणे आढळल्यास त्वरित डॉक्टरांशी संपर्क साधा!!

आजूबाजूला नजर टाकली तर अनेक लोक कानात इअरफोन घातलेले दिसतील. आजकाल लोक व्हिडिओ पाहणे आणि ऑडिओ ऐकण्याव्यतिरिक्त कॉलवर बोलण्यासाठी देखील इअरफोन वापरतात. पण तुम्हाला माहीत आहे का की हा छोटासा इअरफोन तुम्हाला बहिरे बनवू शकतो आणि हे एका देशातही घडत आहे. जिथे एक चतुर्थांश लोकसंख्या कानात इअरफोन वापरल्यामुळे बहिरे होत आहे. चला या देशाविषयी जाणून घेऊया आणि इयरफोन बसवण्याचे तोटे आणि टाळण्याच्या टिप्सबद्दलही जाणून घेऊया.

नॅशनल इन्स्टिटय़ूट ऑफ हेल्थ अँड मेडिकल इन्स्टिट्यूटने केलेल्या संशोधनात असा दावा करण्यात आला आहे की फ्रान्समधील चारपैकी एका व्यक्तीला ऐकण्याच्या समस्या आहेत. फ्रान्समध्ये एवढ्या मोठ्या प्रमाणावर संशोधन होण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. ज्यामध्ये 18 ते 75 वर्षे वयोगटातील सुमारे 460 लोकांचा समावेश होता. सामाजिक अलगाव, नैराश्य आणि मोठ्या आवाजात संगीत ऐकणे हे श्रवणशक्ती कमी होण्याचे कारण असल्याचा संशोधकांचा दावा आहे.

1. कानात वेदना आणि घाण – मोठ्या आवाजात संगीत ऐकण्यात खूप मजा येते. पण ही मजा तुमच्यासाठी शिक्षाही बनू शकते. मोठ्या आवाजात गाणे ऐकून आणि इतर लोकांशी इअरफोन शेअर केल्याने जीवाणू व्यक्तीकडून दुसऱ्या व्यक्तीच्या कानापर्यंत पोहोचतात. त्यामुळे कानाला संसर्ग होण्याचा धोका वाढतो. जास्त वेळ इअरफोन वापरल्याने कानात घाण साचते. त्यामुळे अनेकवेळा कानात इन्फेक्शन, ऐकण्याची समस्या आणि कानात आवाज येण्याची तक्रार असते.

2. हृदयरोग- मोठ्या आवाजात संगीत ऐकल्याने केवळ कानावरच नाही तर हृदयावरही वाईट परिणाम होतो. जेव्हा मोठ्या आवाजात संगीत ऐकले जाते तेव्हा हृदयाचे ठोके वाढतात. जे दीर्घ काळानंतर तुमच्या हृदयासाठी हानिकारक ठरू शकते.

3. श्रवणशक्ती कमी होणे किंवा बहिरेपणा- इअरफोनचा जास्त वापर केल्याने ऐकण्याच्या क्षमतेवर परिणाम होतो. संशोधनानुसार, तासन्तास इअरफोन वापरल्याने चक्कर येणे, निद्रानाश, डोकेदुखी आणि कान दुखणे यांसारखी लक्षणे दिसू शकतात. आपल्या कानाची श्रवण क्षमता 90 डेसिबल आहे हे आम्ही तुम्हाला सांगतो. जो मोठ्या आवाजात संगीत ऐकल्यामुळे 40-50 डेसिबलने कमी होतो. या कारणामुळे व्यक्तीमध्ये बहिरेपणाची समस्या निर्माण होते.

Leave a Reply

Your email address will not be published.