थायरॉईड समस्येवर करायची असेल मात तर हे उपाय नक्की अजमावा..

वाईट दिनचर्या, चुकीचा आहार आणि ताणतणाव यामुळे आजकाल अनेक आजार घरोघरी आहेत. त्यापैकी एक म्हणजे थायरॉईड. या आजाराचे मुख्य कारण म्हणजे थायरॉईड संप्रेरकांचे जास्त उत्सर्जन. तज्ज्ञांच्या मते, मानेच्या आत फुलपाखराच्या आकाराची थायरॉईड ग्रंथी असते, तिला थायरॉईड ग्रंथी असेही म्हणतात. या ग्रंथीतून दोन प्रकारची संप्रेरके निर्माण होतात. जेव्हा ग्रंथीतून कमी किंवा जास्त हार्मोन्स बाहेर पडतात तेव्हा थायरॉईडची समस्या उद्भवते. या स्थितीत शरीरातील सर्व पेशी प्रभावित होतात. हा रोग पुरुषांपेक्षा स्त्रियांमध्ये अधिक सामान्य आहे.

यासाठी खाण्यापिण्याच्या आणि राहण्याच्या सवयींवर विशेष लक्ष दिले पाहिजे. जर तुम्हीही थायरॉईडच्या समस्येने त्रस्त असाल आणि त्यावर नियंत्रण ठेवू इच्छित असाल तर या टिप्स अवश्य फॉलो करा. योग तज्ज्ञांच्या मते, योगा केल्याने अनेक प्रकारच्या आजारांपासून आराम मिळतो. यासोबतच थायरॉईडमध्येही आराम मिळतो. यासाठी रोज योगा करा. योगाची अनेक आसने आहेत.

यामध्ये योगासन, उज्जयी प्राणायाम, मत्स्यासन, विपरित करणी, सर्वांगासन इ. या योगासने केल्याने थायरॉईड नियंत्रणात राहते. तथापि, विपरिता करणी योग करणे सोपे नाही. हे योग तज्ञाच्या देखरेखीखाली करा. आरोग्य तज्ज्ञ नेहमी निरोगी राहण्यासाठी संतुलित आहार घेण्याचा सल्ला देतात. यासाठी दररोज संतुलित आहार घ्या. त्याच वेळी, जेवणात मिठाचे प्रमाण कमीतकमी कमी करा. तसेच अन्न चावून चावून आणि हळूहळू खा.

आपल्या आहारात हिरव्या भाज्या आणि ताजी फळे समाविष्ट करा. याशिवाय फॅटी फिश म्हणजेच तेलकट माशांचा आहारात समावेश करा. समुद्री माशांमध्ये आयोडीन, दाहक-विरोधी, अँटी-ऑक्सिडेटिव्ह, अँटी-कर्करोगजन्य गुणधर्म आढळतात, जे आरोग्यासाठी फायदेशीर आहेत. तसेच, फ्लॅक्ससीडचा देखील आहारात समावेश केला जाऊ शकतो. त्यात ओमेगा-३ फॅटी अॅसिडही आढळते.

Leave a Reply

Your email address will not be published.