चांगली झोप आणि उत्तम आरोग्यासाठी हे योग आहेत अतिशय उपयुक्त, संपूर्ण जगाने केला अवलंब..

चंद्रनमस्कार हा सूर्यनमस्कार सारखाच उत्तम योग आहे. ज्याचे शरीरासाठी अनेक फायदे आहेत. पण जिथे सकाळी सूर्यनमस्कार केला जातो तिथे चंद्रनमस्कार रात्री केला जातो. या आसनाचा नियमित सराव केल्याने मन शांत आणि शरीर सुदृढ राहते. चंद्रनमस्काराच्या नियमित सरावाने चेहऱ्यावर एक वेगळीच चमक दिसून येते. ज्याप्रमाणे सूर्यनमस्काराच्या सरावाने शरीरात ऊर्जा आणि उष्णता निर्माण होते. त्याचप्रमाणे चंद्रनमस्काराचा सराव केल्याने मन आणि शरीराला शीतलता मिळते.

11 डिसेंबर 2014 रोजी, UNGA ने अधिकृतपणे 21 जून हा ‘आंतरराष्ट्रीय योग दिवस’ म्हणून घोषित केला. हा दिवस साजरा करण्यामागचा मुख्य उद्देश म्हणजे लोकांना योगाच्या फायद्यांबद्दल जागरुक करणे आणि त्यांच्या दैनंदिन जीवनात त्याचा समावेश करण्यास प्रोत्साहित करणे.

चंद्रनमस्कार कसा करावा- 1 नमस्कार- नमस्कार करण्यासाठी, सर्वप्रथम, आपण एक गालिचा किंवा जाड चादर पसरवा. मग त्यावर उभे रहा. चंद्राकडे तोंड करून नमस्काराच्या मुद्रेत हात छातीसमोर ठेवा. 2 हस्त उत्तानासन- आता श्वास घेताना, समोरून हात उघडा आणि मागे हलवा. पाठीचा कणा वाकवा. आकाशाकडे डोळे ठेवा. 3 उत्तानासन- आता श्वास सोडताना समोरून हात आणून जमिनीला स्पर्श करण्याचा प्रयत्न करा. आपले डोके आपल्या गुडघ्यावर ठेवण्याचा प्रयत्न करा.

4 अश्व संचालन- आता तुमचा डावा पाय मागे सरकवा. पंजा जमिनीवर स्थिर ठेवा. उजवा गुडघा पुढे सारकावा. गुडघा छातीसमोर राहील आणि पायाची टाच जमिनीवर राहील. आकाशाकडे डोळे ठेवा. 5 अर्ध चंद्रासन- समतोल राखून नमस्कार आसनात हात छातीच्या पुढील भागापासून मागच्या बाजूला हलवा. डोळे सरळ ठेवा. हनुवटी शक्य तितक्या वर करा. हात वर खेचताना, पाठ आणि डोके मागे खेचा आणि दीर्घ श्वास घ्या. मग श्वास रोखून धरा. 6 पर्वतासन- श्वास सोडताना दोन्ही हात खाली आणा आणि उजवा पाय मागे घ्या आणि पर्वतासनाच्या स्थितीत या. शरीराचा मधला भाग वर करा आणि तळापासून थोडा वेळ थांबा.

7 अष्टांग नमस्कार- या स्थितीत दोन्ही हात, दोन्ही पाय, दोन्ही गुडघे, छाती आणि डोके किंवा या आठ अंगांपैकी थोडेसे जमिनीला स्पर्श करावे लागतात. 8 भुजंगासन- श्वास घेताना, छातीचा भाग वर करून हात सरळ करण्याचा प्रयत्न करा. हातांची कोपर बाजूला असावी. वर पाहण्याचा प्रयत्न करा. 9 पर्वतासन- श्वास सोडताना दोन्ही टाच जमिनीवर ठेवण्याचा प्रयत्न करा. शरीराचा मधला भाग वर करा आणि डोके खाली ठेवा. हनुवटी घशाच्या बाजूने ठेवा. काही काळ या स्थितीत रहा.

10 अश्व संचालन- आता श्वास घेताना डावा पाय दोन्ही हातांच्या मध्ये पुढे आणा. मान मागे, कंबर खाली. काही काळ या स्थितीत रहा. 11 अर्ध चंद्रासन- पुन्हा एकदा संतुलन साधून नमस्कार आसनात हात छातीच्या पुढील भागापासून मागच्या बाजूला हलवा. आपले डोळे वरच्या दिशेने ठेवा. हनुवटी शक्य तितक्या वर करा. हात वरच्या दिशेने खेचताना दीर्घ श्वास घ्या आणि मागे व डोके मागे खेचून घ्या.

12 उत्तनासन- श्वास सोडताना हात मागून आणा आणि पुढे वाकवा. जमिनीला स्पर्श करण्याचा प्रयत्न करा. आपले डोके आपल्या गुडघ्यावर ठेवण्याचा प्रयत्न करा. 13 हस्त उत्तानासन- श्वास घेताना, समोरून हात उघडा आणि त्यांना मागे हलवा. पाठीचा कणा वाकवा. आपले डोळे आकाशाकडे ठेवा. 14 नमस्कार- चंद्राच्या दिशेने नमस्कार करण्याच्या मुद्रेत हात छातीसमोर ठेवा.

चंद्र नमस्काराचे फायदे- चंद्रनमस्काराने पायापासून डोक्यापर्यंत संपूर्ण व्यायाम होतो, त्यामुळे शरीर रोगमुक्त राहते. एक वेगळीच ऊर्जा जाणवते. शरीरातील घाण निघून जाते. मन शांत होते. दृष्टी वाढते आणि त्वचा चमकते. चंद्रनमस्कारामुळे लठ्ठपणा कमी होण्यासही मदत होते.

Leave a Reply

Your email address will not be published.