केवळ या 10 यागासनाने होती सर्व आजार दूर, अतिशय सोपे आणि फायदेशीर..

जर तुम्ही खूप दिवसांपासून योगासने सुरू करण्याचा विचार करत असाल, पण कोणत्या योगासनांपासून सुरुवात करावी याबद्दल संभ्रमात असाल तर आजचा लेख तुम्हाला यामध्ये मदत करू शकतो. येथे सांगितलेली योगासने तुम्ही कोणत्याही प्रशिक्षकाशिवाय करू शकता. ही योगासने अतिशय सोपी आणि शरीराच्या वरच्या ते खालच्या भागासाठी अतिशय फायदेशीर आहेत. चला तर मग जाणून घेऊया त्यांच्याबद्दल तसेच काही महत्वाची खबरदारी आणि टिप्स.

हे असे योग आहेत जे शरीराला लवचिक आणि मजबूत बनवतात, तसेच कंबर, नितंब, हात आणि पोटावरील चरबी कमी करण्यासाठी खूप फायदेशीर आहेत. कोणत्याही प्रकारची दुखापत टाळण्यासाठी वॉर्मिंग करणे खूप महत्वाचे आहे. वॉर्म-अपमध्ये तुम्ही स्पॉट रनिंग (एका जागी उभे असताना धावणे), दोरीवर उडी मारणे, पटकन पायऱ्या चढणे यासारखे उपक्रम करू शकता.

अशी 10 आसने ज्याने तुम्ही योगासन सुरू करू शकता- बद्ध कोणासन, वृक्षासन, वीरभद्रासन, अंजनेयासन, त्रिकोणासन, बालासन, अश्व संचालनासन, भुजंगासन, अधोमुखश्वानासन, सेतुबंधासन.

20 मिनिटे योगासने करा किंवा 30 मिनिटांनंतर, कूल डाउन व्यायाम देखील वॉर्म-अपइतकाच महत्त्वाचा आहे. यामुळे थकवा तसेच स्नायू दुखणे कमी होते. योगासने केल्यानंतर लगेच भरपूर पाणी पिणे टाळा. जर तुम्हाला खूप तहान लागली असेल तर 2 ते 3 घोट पाणी पिण्यात काही नुकसान नाही.

योगासने संपवून किमान अर्धा किंवा तासभराने तरी काहीतरी खावे. तसे न केल्यास पोटदुखी होऊ शकते. जरी येथे नमूद केलेला योग अगदी सोपा आहे, परंतु जर तुम्ही काही गंभीर आजाराने ग्रस्त असाल किंवा तुमच्यावर नुकतीच कोणतीही शस्त्रक्रिया झाली असेल, तर अशा परिस्थितीत प्रथम डॉक्टरांचा सल्ला घेणे आणि नंतर तज्ञांच्या देखरेखीखाली योगा करणे चांगले.

Leave a Reply

Your email address will not be published.