महिमा चौधरीला झाला ब्रेस्ट कॅन्सर, हे लक्षणे दिसल्यास त्वरित घ्यावा डॉक्टरांचा सल्ला..

चित्रपटांपासून दूर असलेली अभिनेत्री महिमा चौधरी सध्या ब्रेस्ट कॅन्सरशी झुंज देत आहे. अनुपम खेर यांनी इन्स्टाग्रामवर एका व्हिडिओद्वारे ही माहिती दिली आहे. महिमानेही हा व्हिडिओ शेअर केला आहे. चांगली गोष्ट म्हणजे महिमाला कॅन्सरच्या सुरुवातीच्या टप्प्यात याची माहिती मिळाली आणि लवकरच त्यावर उपचार सुरू करण्यात आले. स्तनाच्या कर्करोगाची लक्षणे सर्व महिलांना माहित असणे आवश्यक आहे जेणेकरुन तो वेळेत पसरण्यापासून रोखता येईल

स्तनाचा कर्करोग कसा होतो – जेव्हा पेशींवर नियंत्रण ठेवणाऱ्या जनुकांमध्ये उत्परिवर्तन होते तेव्हा कर्करोग होतो. या उत्परिवर्तनामुळे पेशी अनियंत्रित पद्धतीने वाढू लागतात. स्तनाच्या कर्करोगात हा कर्करोग स्तनाच्या पेशींमध्ये विकसित होतो. सहसा, हा कर्करोग फॅटी पेशी, लोब्यूल्स किंवा स्तनाच्या नलिकांमध्ये तयार होतो. अनियंत्रित कर्करोगाच्या पेशी अनेकदा स्तनाच्या निरोगी पेशींना वेढतात आणि हाताखालील लिम्फ नोड्सपर्यंत पोहोचतात.

DNA नुकसान किंवा अनुवांशिक उत्परिवर्तनामुळे स्तनाचा कर्करोग विकसित होतो. इस्ट्रोजेन, अनुवांशिक दोष किंवा अनुवांशिक जनुकांचा संपर्क यासाठी कारणीभूत असू शकतो. जेव्हा एखादी व्यक्ती निरोगी असते, तेव्हा त्यांची रोगप्रतिकारक शक्ती कोणत्याही असामान्य DNA किंवा वाढीवर हल्ला करते आणि थांबवते. परंतु जेव्हा एखाद्या व्यक्तीला कर्करोग होतो तेव्हा असे होत नाही.

परिणामी, स्तनाच्या ऊतींच्या पेशी अनियंत्रितपणे वाढू लागतात आणि त्यांचा नाशही होत नाही. पेशींची ही असामान्य वाढ ट्यूमरचे रूप घेते, ज्यामुळे आवश्यक पोषक आणि ऊर्जा पेशींपर्यंत पोहोचत नाही. स्तनाचा कर्करोग दुधाच्या नलिका किंवा लोब्यूल्सच्या आतील काठापासून सुरू होतो आणि नंतर शरीराच्या इतर भागांमध्ये पसरतो.

सुरुवातीच्या टप्प्यात स्तनाच्या कर्करोगाची कोणतीही लक्षणे दिसत नाहीत. बहुतेक प्रकरणांमध्ये, ही गाठ इतकी लहान असते की ती जाणवतही नाही, परंतु मॅमोग्राम चाचणीद्वारे ती ओळखली जाऊ शकते. ही गाठ तेव्हा जाणवू शकते जेव्हा स्तनामध्ये नवीन गाठ जाणवते जी आधी नव्हती. तथापि, सर्व गाठ कर्करोगाच्या नसतात. सर्व प्रकारच्या स्तनाच्या कर्करोगात काही सामान्य लक्षणे आढळतात.

स्तन दुखणे, लाल होणे किंवा स्तनाची त्वचा बदलणे, स्तनाभोवती सूज येणे, स्तनाग्र स्त्राव, स्तनाग्रातून रक्तस्त्राव, स्तन किंवा स्तनाग्र त्वचा सोलणे, स्तनाच्या आकारात अचानक बदल, निप्पलच्या आकारात बदल, स्तनाग्र आतील बाजूस वळने, हाताखाली गाठ किंवा सूज

जर तुम्हाला यापैकी कोणतीही लक्षणे जाणवत असतील तर याचा अर्थ तुम्हाला स्तनाचा कर्करोग आहे असे नाही. जसे की स्तनामध्ये वेदना किंवा गाठ हे देखील सिस्टचे लक्षण असू शकते. तरीसुद्धा, तुम्हाला स्तनामध्ये काही गाठ जाणवत असल्यास किंवा इतर लक्षणे असल्यास, योग्य तपासणीसाठी तुमच्या डॉक्टरांशी संपर्क साधा.

Leave a Reply

Your email address will not be published.