पिंपळाची पूजा केल्याने होतील हे आश्चर्यकारक फायदे, विशेषतः या दिवशी पूजा केल्यास सर्व इच्छा होतील पूर्ण ..

गीतेमध्ये भगवान श्रीकृष्ण म्हणतात की झाडांमध्ये मी पिंपळ आहे. हिंदू धर्मात पिंपळाच्या झाडाला मोठे धार्मिक महत्त्व आहे. चला जणून घेऊया त्याचे 5 चमत्कारी फायदे. अनेक असाध्य रोगांमध्ये पिंपळाच्या औषधी गुणधर्मांचा उपयोग अथर्ववेदच्या उपवेद आयुर्वेदात वर्णन केला आहे. औषधी गुणधर्मांमुळे, पिंपळाच्या झाडाला ‘कल्पवृक्ष’ असे म्हणतात. झाडाची साल, पाने, फळे, बियाणे, दूध, जटा आणि कोपल आणि रोगण यासारख्या गोष्टी सर्व प्रकारच्या आजाराच्या निदानामध्ये वापरल्या जातात.

हिंदू धार्मिक ग्रंथांमध्ये, पिंपळाला अमृतुल्य मानले जाते. सर्वाधिक ऑक्सिजन सोडल्यामुळे, त्याला जीवनाचा भांडार म्हणतात. त्यात सर्वाधिक ऑक्सिजन तयार करण्याची आणि विषारी वायूंचे आत्मसात करण्याची उत्कृष्ट क्षमता आहे. कधीकधी या झाड्याच्या खाली झोपल्यामुळे ऑक्सिजनची कमतरता दूर केली जाऊ शकते. पिंपळाच्या सावलीत, ऑक्सिजनने भरलेले निरोगी वातावरण तयार होते. या वातावरणामुळे वात, पित्त आणि कपाचे शमन- नियमन होते आणि तिन्ही परिस्थितीतील तोल देखील राखला जातो.

यामुळे मानसिक शांतताही मिळते. स्कंद पुराणात उल्लेखित पिंपळ वृक्ष हे सर्व देवतांचे निवासस्थान आहे. अश्वत्थोपनायन व्रताच्या संदर्भात महर्षि शौनक म्हणतात की मंगल मुहूर्तामध्ये दररोज तीनदा पीपलच्या झाडाची परिभ्रमण आणि पाणी दिल्याने दारिद्र्य, दुःख आणि दुर्दैव नष्ट होते. पिंपळाची पूजा केल्याने दीर्घायुष्य आणि समृद्धी मिळते. अश्वत्था उपवासाच्या विधीमुळे मुलीला अखंड सौभाग्य प्राप्त होते.

शनिवारी अमावस्येच्या वेळी पिंपळाच्या झाडाची पूजा केल्याने आणि सात फेर्‍या मारून, मोहरीच्या तेलाचा दिवा लावून तिळाने सावली केल्याने शनीच्या त्रासातून आराम मिळतो. शनिवारी अमावस्या अनुराधा नक्षत्रासह पिंपळाच्या झाडाच्या पूजेमुळे व्यक्ती शनीच्या त्रासातून मुक्त होतो. श्रावण महिन्यात अमावस्येच्या शेवटी शनिवारी पिंपळाच्या झाडाखाली हनुमानाची पूजा केल्यास सर्व प्रकारच्या संकटातून मुक्तता मिळते.

Leave a Reply

Your email address will not be published.