लता मंगेशकर नंतर आता या ख्यातनाम कलाकाराचे झाले दुःखत नि’धन, संपूर्ण चित्रपट सृष्टीला बसला मोठा धक्का!!

80 आणि 90 च्या दशकात भारतात डिस्को संगीत लोकप्रिय करणारे संगीतकार आणि गायक बप्पी लाहिरी यांचे मंगळवारी दिनांक 15 फेब्रुवारी रोजी मुंबईतील क्रिटिकेअर हॉस्पिटलमध्ये नि’धन झाले आहे. ते 69 वर्षांचे होते. रुग्णालयाचे संचालक डॉ दीपक नामजोशी यांनी पीटीआयला सांगितले की, “लाहिरी यांना महिनाभर रुग्णालयात दाखल करण्यात आले होते आणि त्यांना सोमवारी डिस्चार्ज देण्यात आला. परंतु मंगळवारी त्यांची प्रकृती खालावली आणि त्यांचे कुटुंबीय त्यांच्या घरी डॉक्टरांना घेऊन गेले.

त्यांना पुन्हा रुग्णालयात आणण्यात आले. त्यांना आरोग्याच्या अनेक समस्या होत्या, त्यामुळे त्याचा मृ’त्यू झाला.” बप्पी लाहिरी, ज्यांना भारतात “डिस्को किंग” म्हणून ओळखले जाते, त्यांचा जन्म 1952 मध्ये कलकत्ता, पश्चिम बंगाल येथे शास्त्रीय संगीताची समृद्ध परंपरा असलेल्या कुटुंबात झाला. त्यांनी वयाच्या 19 व्या वर्षी संगीत दिग्दर्शक म्हणून आपल्या कारकिर्दीला सुरुवात केली.

त्यांचे वडील, अपरेश लाहिरी हे एक प्रसिद्ध बंगाली गायक होते आणि त्यांची आई बन्सरी लाहिरी संगीतकार आणि गायिका होत्या ज्यांना शास्त्रीय संगीत आणि श्यामा संगीतात पारंगत होते. त्यांना दादू (1972) या बंगाली चित्रपटात गाण्याची पहिली संधी मिळाली. मात्र, त्यांनी नन्हा शिकारी (1973) या चित्रपटातून हिंदी चित्रपटांमध्ये आपले स्थान निर्माण करण्यास सुरुवात केली.

ताहिर हुसैन यांच्या जख्मी (1975) या हिंदी चित्रपटाद्वारे त्यांनी बॉलीवूडमध्ये स्वत:ची ओळख निर्माण केली आणि पार्श्वगायक म्हणून ठसा उमटवला. या गायकाने अलीकडेच आयुष्मान खुराना आणि जितेंद्र कुमार स्टारर ‘शुभ मंगल झ्यादा सावधान’ या चित्रपटासाठी ‘अरे प्यार कर ले’ शीर्षकाचे त्याचे हिट गाणे ‘यार बिना चैन कहाँ रे’चे रिमिक्स केले. हे गाणे मुळात अनिल गांगुलीच्या साहेब या चित्रपटात अनिल कपूर आणि अमृता सिंग यांच्यावर चित्रित करण्यात आले होते.

1970-80 च्या दशकाच्या उत्तरार्धात डिस्को डान्सर, नमक हलाल आणि डान्स डान्स सारख्या साउंडट्रॅकसाठी लोकप्रिय, त्यांनी भारतीय सिनेमासह संश्लेषित डिस्को संगीत अधिक चांगल्या प्रकारे एकत्रित करण्यात मदत केली. आता त्यांच्या निध’नाने संपूर्ण बॉलीवूड सृष्टी हादरली आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published.