भारताचा आवाज हरपला! गानसम्राज्ञी आणि ज्येष्ठ गायिका लता मंगेशकर यांनी घेतला अखेरचा श्वास, हॉस्पिटलबाहेर आता…

स्वरा कोकिला या नावाने प्रसिद्ध असलेल्या ज्येष्ठ गायिका लता मंगेशकर, ज्यांना भारतरत्न आणि पद्मविभूषण पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले, त्या जीवनाची लढाई आता हरल्या आहे. 92 वर्षांच्या लता मंगेशकर आता या जगात नाहीत. ८ जानेवारी रोजी लता मंगेशकर या कोरोना पॉझिटिव्ह आढळून आल्या होत्या, त्यानंतर त्यांना मुंबईतील ब्रीच कँडी रुग्णालयात दाखल करण्यात आले होते. जगभरातील त्यांचे चाहते लता दीदी लवकर बरे व्हावेत यासाठी प्रार्थना करत होते.

त्या आयसीयूमध्ये होत्या आणि त्यांना पुन्हा व्हेंटिलेटरवर हलवण्यात आले होते. जवळपास महिनाभर हॉस्पिटलमध्ये आयुष्याशी झुंज दिल्यानंतर लता मंगेशकर पराभूत झाल्या. ही दु:खद बातमी येताच केवळ बॉलीवूडचे स्टार्सच नाही तर सगळेच चक्रावून गेले. सोशल मीडियावर त्यांना श्रद्धांजली वाहण्याची प्रक्रिया सुरू झाली आहे. ही बातमी ऐकून चाहत्यांना अश्रू आवरता येत नसल्याची चित्रेही अनेक ठिकाणांहून समोर येत आहेत.

28 सप्टेंबर 1929 रोजी इंदूर येथे प्रसिद्ध संगीतकार दीनानाथ मंगेशकर यांच्या घरी जन्मलेल्या लता मंगेशकर यांनी 36 भाषांमधील 50 हजाराहून अधिक गाण्यांना आपला आवाज दिला. लतादीदींनी लहान वयातच त्यांच्या आवाजाने आणि सुराच्या जोरावर गाण्यात प्रभुत्व मिळवले होते. एक काळ असा होता की, लता मंगेशकरांचे गाणे नसलेले क्वचितच चित्रपट असेल.

लता मंगेशकर 13 वर्षांच्या असताना त्यांचे वडील दीनानाथ मंगेशकर यांचे नि’धन झाले. यानंतर कुटुंबाची जबाबदारी त्यांच्यावर आली. वयाच्या 13 व्या वर्षी त्यांना ‘पहली मंगलगोर’ या चित्रपटातून पदार्पण केले. लता मंगेशकर यांची पहिली कमाई 25 रुपये होती. 1942 मध्ये आलेल्या ‘किती हसाल’ या मराठी चित्रपटासाठी तिने गाणे गायले होते. वयाच्या 18 व्या वर्षी मास्टर गुलाम हैदर यांनी मजबूर चित्रपटातील ‘इंग्लिश छोरा चला गया’ या गाण्यात मुकेशसोबत गाण्याची संधी दिली.

लता मंगेशकर यांची प्रकृती खालावल्याची बातमी जेव्हा समोर अली तेव्हापासून चाहते त्यांच्या लवकरात लवकर बरे होण्यासाठी शुभेच्छा देत होते. लता ताई लवकर बरे व्हाव्यात यासाठी संपूर्ण बॉलिवूड प्रार्थना करत होते. अलीकडेच अभिनेत्री श्रद्धा कपूर आणि तिची आजी लताजींना भेटण्यासाठी ब्रीच कँडी हॉस्पिटलमध्ये दिसली होती. यादरम्यान अभिनेत्री खूपच अस्वस्थ दिसत होती.

त्याचबरोबर केंद्रीय मंत्री पीयूष गोयल यांनीही लता मंगेशकर यांची मुंबईतील ब्रीच कँडी रुग्णालयात भेट घेतली होती. लता मंगेशकर यांच्या प्रकृतीबाबत मीडियासोबत अपडेट शेअर करताना केंद्रीय मंत्री पीयूष गोयल म्हणाले होते की, “त्यांनी पंतप्रधान मोदींचा संदेश त्यांच्या कुटुंबीयांपर्यंत पोहोचवला आहे आणि त्यांना लवकरात लवकर बरे होण्यासाठी शुभेच्छा दिल्या आहेत. आम्ही सर्वजण त्याला लवकरात लवकर बरे होण्यासाठी शुभेच्छा देतो.”

Leave a Reply

Your email address will not be published.