‘ या ‘ अभिनेत्रीने मोठ्या पडद्यावर आपल्या सख्ख्या भावासोबत केला होता रोमांन्स !! उडाली होती खळबळ…

हिंदी चित्रपटाचे एक असे विनोदी कलाकार आहेत ज्यांना चित्रपटाच्या नायकापासून जास्त शुल्क मिळत होते, त्यांचे नाव होते महमूद. त्यांचे जवळपास संपूर्ण कुटुंब चित्रपटांशी संबंधीत आहे. खुप कमी लोकांना हे माहीत आहे की महमूद सारखेच त्यांची बहीण देखील हिंदी चित्रपटाची लोकप्रिय अभिनेत्री राहिली आहे. मीनू मुमताज यांचा जन्म 26 एप्रिल 1942 मध्ये झाला होता.

मीनू यांना लहानपणापासूनच कलेची आवड होती. यासाठी त्यांनी नृत्याचे प्रशिक्षण घेतले. तेच हिंदी चित्रपटात मीनू मुमताज यांना पहिला ब्रेक देविका राणी यांनी दिला होता. त्यांनी मीनू मुमताज यांना बॉम्बे टॉकीज मध्ये नर्तिका म्हणून ठेवले होते.

1955 मध्ये आलेला चित्रपट ‘ घर घर में दिवाली ‘ पासून मीनू यांनी आपल्या कारकिर्दीची सुरुवात केली होती. या चित्रपटात त्यांनी गावात राहणाऱ्या एका नर्तिकेची भूमिका साकारली होती. मात्र, त्यांना ओळख चित्रपट ‘ सखी हातिम ‘ पासून मिळाली. यामध्ये त्यांना जलपरी ची भूमिका साकारली होती.

सन 1958 मध्ये आलेला चित्रपट ‘ हावडा ब्रीज ‘ मध्ये मीनू मुमताज ने आपला सख्खा भाऊ महमूद सोबत रोमांन्स केला होता. त्यावेळी भावा-बहिणीचा चालू पडद्यावर रोमांन्स बघून अनेक लोक भडकले होते. मात्र या चित्रपटात मीनू मुमताज यांची जोडी विनोदी कलाकार जॉनी वॉकर सोबत खूप जमली होती. यानंतर दोघांनी अनेक चित्रपटात काम केले होते. मीनू यांनी विनोदा व्यतिरिक्त अनेक छोट्या भूमिका देखील साकारल्या होत्या. तेच जर मीनू मुमताज यांच्या खाजगी आयुष्याबद्दल बोलायचे झाले तर त्यांनी सन 1963 मध्ये चित्रपट दिग्दर्शक सैय्यद अली अकबर यांच्या सोबत लग्न केले होते.

मुमताज यांचे मीनू हे नाव त्यांच्या वहिनी मीना कुमारी यांनी दिले होते. एके दिवशी अचानक मीनू यांच्या डोळ्यासमोर अंधाऱ्या आल्या होत्या. त्यांची स्मृती देखील चालल्या गेली. ज्यानंतर डॉक्टरांनी सांगितले की त्यांच्या मेंदूत 15 वर्षांपासून ट्यूमर आहे. त्यांची शस्त्रक्रिया देखील झाली आणि त्यांचा जीव वाचला. सध्या त्या कॅनडा मध्ये राहतात.

Leave a Reply

Your email address will not be published.